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VIFUPISHO

AA:	 Apostolican Actuositatem -  Hati ya Mtaguso Mkuu
		 wa Pili wa Vatikani juu ya Utume wa Walei.

CIC:		 Condex luris Canonici - Sheria za Kanisa.

CL:	 Christifides Laici -  Barua   ya   Kitume  ya   Baba 
Mtakatifu Yohane Paulo II  juu  ya Wito  na  Utume wa 
Walei.

EA:	 Ecclesia in Africa -  Barua  ya  kitume  ya  Baba 
Mtakatifu Yohane Paulo II kuhusu Sinodi ya Afrika.

JNNK:	 Jumuiya Ndogondogo za Kikristo.

VJM:	 Vyama, Mashirika na Jumuiya za Kitume.
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HATI YA KUTANGAZA RASMI KATIBA YA HALMASHAURI YA WALEI

Kila  Mwanakanisa,  kutokana  na Ubatizo anao wajibu  na  haki  ya  kutenda Utume wake 
kadiri ya hali ya maisha. Na ili  utume  huu  katika  jamii  ufanikiwe,  Kanisa  Katoliki linahitaji 
miongozo, taratibu  na  sheria  za  kuratibu  utume  wa makundi mbalimbali ya wanakanisa. 
Kundi mojawapo kubwa ni la Walei.

Katika karne mpya  na  milenia  ni vyema  kuwa  na  Katiba  ya  Halmashauri  ya  Walei  Katoliki 
Tanzania iliyo mpya  na   inayoeleweka  bila  utata  wowote. Lengo la katiba  hii ni kuratibu 
shughuli   zote  za   Halmashauri   ya   Walei,  chombo   cha   Kitume  kinachowaunganisha 
waamini. Walei  katika wito  na  Utume  wao  wa  kutakatifuza  malimwengu.  Chombo hiki ni 
tofauti na Halmashauri  ya  Walei,  chombo  cha   kutakatifuza  malimwengu.  Chombo  hiki ni 
tofauti na Halmashauri  ya uchungaji  (Pastoral Council rej. CD 20 na cc 511 - 514 CIC, ingawa 
vinafanyika pamoja.

Mwaka 1997  Maaskofu  Katoliki  Tanzania wakiongozwa na Ukarimu wa moyo  wa upendo wa   
Kiuchungaji  (CD 16)  walipendekeza  kwamba  katiba  ya  awali  ya  Halmashauri  ya Walei, ile 
ya mwaka 1975, ifanyiwe marekebisho ili iweze kukidhi mahitaji ya wakati huu.

Katiba hii  mpya  imejengwa  juu  ya  msingi imara wa Maandiko Matakatifu, Mafundisho  
ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikano na hasa hati juu ya utume wa Walei, Appostolicam 
Actuositatem, Sheria  za  Kanisa  za   Mwaka 1983, Barua  ya  Kitume   ya  Baba  Mtakatifu 
Yohane Paulo wa II juu  ya  wito na  utume  wa  Walei,  Christifidels Laici na Barua ya  Kitume 
inayohusu sinodi ya Afrika Ecclesia in Africa.
	
Kanisa la Tanzania  kama ilivyo kanisa la kiulimwengu,  limeingia karne  mpya  kwa  nia ya 
Uinjilishaji wa kina huku likijua wazi kabisa kwamba Walei ni washiriki muhimu katika kazi 
hii (EA90).

Katika mabadiliko ya haraka yanayoikumba jamii ya sasa, tunafikiri kwamba katiba hii mpya 
inahitajika zaidi sasa huenda  kuliko wakati  mwingine wowote  kuwa  msaada  mkubwa wa 
kuratibu shughuli zote za utume wa Walei wa kutakatifuza malimwengu (AA5,6).

Kwa sababu katiba hii imepitiwa na kuthibitishwa na Baraza la Maaskofu  Katoliki Tanzania, 
tunatangaza rasmi ibara zote 93 za Katiba hii, na tunatamka kwamba, ibara hizo zitaongoza 
Halmashauri ya Walei, Vyama, Mashirika na Jumuiya zote za kitume za walei zenye hadhi ya 
kitaifa  tangu tarehe 9 Januari 2004. Kwa kutangazwa rasmi ibara hizi 93, katiba nyingine zote 
za VMJ itabidi zirekebishwe ziendane na Katiba hii.

Imetolewa  Kurasini, Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania, Novemba 7, 2003.
	

+Mha. Askofu Severine NiweMugizi
RAIS

BARAZA LA MAASKOFU KATOLIKI TANZANIA
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UTANGULIZI

Mtaguso  Mkuu  wa  Pili  wa  Vatikano, katika  hati  yake  inayohusu  Utume  wa  Walei, 
unasema  “Utume wa  Walei  hauwezi  kutoweka  kamwe  katika  kanisa” (AA1), kwa  
kuzingatia  hilo  na  kwa  kuzingatia  kukua  kwa  teknolojia  ya  Utume  wa  Walei  
kwamba  “Walei  siyo  tu  wamo  ndani  ya  kanisa  bali  vile vile  wao  ni  Kanisa” 
(CL9). Baraza  la  Maaskofu  Katoliki  Tanzania  tangu   mwanzo  wake  limeenzi  
ushirikiano  mzuri  kati  ya  Walei  na  Hiararkia.

Aidha  Kanisa  Katoliki  Tanzania  linatambua  kuwa  Uinjilishaji  wa  Kanisa  hauwezi  
kukamilika  bila  mchango  wa  Walei  na  kwamba  Jumuiya  Ndogo Ndogo  za  Kikristo  
ni  moja  ya  njia  bora  kabisa  za  Uinjilishaji (AMECEA  2002:41)  na  kujenga  kanisa  
lililo  Familia  ya  Mungu  (EA 89).

Kwa  misingi  hiyo, Baraza  la  Maaskofu  Katoliki  Tanzania  limeruhusu  kutumika  kwa  
Katiba  hii, itakayoratibu  shughuli  zote  za  HALMASHAURI  YA  WALEI  chombo  
cha  kitume  kinachowaunganisha  waamini  Walei  wote  katika  wito  na  Utume  wao  
wa  kushuhudia  imani  kwa  kutakatifuza  malimwengu (AA6&7).

Katiba  hii  vile  vile  ni  kielelezo  cha   uongozi  bora  na  shirikishi  unaolenga  katika  
kukuza  na  kulea  karama  za  kila  mmoja  kama  sehemu  ya  mwili   wa  Kristo  na  
vile  vile  kuujenga  mwili  wa  Kristo  kwa  pamoja  kama  familia  ya  Mungu  (rej.1 
Kor 12:12-31).

Hata  hivyo, ili  Walei  waweze  kutoa  ushuhuda  wa  imani  yao  kwa  ujasiri  katika  
utume  wao  wa  kutakatifuza  malimwengu, ni  lazima  wajue  imani  yao  vizuri. Ndiyo  
maana  Maaskofu  Katoliki  Tanzania  wanaporuhusu  kutumika  kwa  katiba  hii, kwanza  
wanawaalika  Walei, waisome  na  waijue  vizuri katiba hii. Vilevile, wanawahimiza  walei  
wote  wapende  kujifunza  na  kujua  mambo  yanayohusu  imani  yao  na  hivyo  wawe  
mashahidi  wa  kweli  wa  imani  yao  katika Tanzania  na  hata  mwisho  wa  nchi  (rej.
Mdo 1:8).

Uongozi  katika  Halmashauri  ya  Walei  katika  ngazi  yoyote  ile  siyo  mamlaka, basi  
Utume, hivyo  unadai  sala  na  moyo  wa  kujitoa  kwa  mfano  wa  Kristo  mwenyewe 
ambaye  hakuja  kutumikiwa  bali  kutumika, na  kutoa  nafsi  yake  iwe  fidia  ya  wengi 
(Mk 10:45).

Hivyo  basi  tunawahimiza  Viongozi  Walei  wadumu  katika  sala  na  mazoezi  
mbalimbali  ya  kiroho  ili  waweze  kuimarika   katika  Utume  wao (Mt.26:41)  kwa  
sababu  wao  vilevile  ni  Kanisa, watakapotenda  yale  yote  yanayohusu  Utume  
wao, wasisubiri  sifa, wala  malipo  bali  waseme  “sisi  tu  watumwa  wasio  na  faida  
tumefanya  tu  yaliyotupasa  kufanya” (Lk 17:10)

+Askofu  Jacob  V.  Koda
ASKOFU  MWENYEKITI
IDARA  YA  UTUME  WA  WALEI
BARAZA  LA  MAASKOFU  KATOLIKI  TANZANIA
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TAFSIRI  NA  UFAFANUZI

1.	 WALEI
	 Ni  waamini  wote  ukiondoa,   makleri  na  wale  wenye  maisha 

ya  Wakfu. Hawa  ni  waamini ambao. Kwa    ubatizo  wao  na 
kipaimara   wameunganishwa  na    Kristo   na  kufanya   Taifa  la 
Mungu, wanashiriki  katika  kazi  ya  Kristo  ya  ukuhani, unabii  na 
ufalme, binafsi  na  kwa  pamoja  na  wametumwa  kuwa  mawakili 
waaminifu    kuyafanya   malimwengu  na   taasisi  ziongozwe na 
roho ya Injili.

II.	 HALMASHAURI  YA  WALEI
	 Ni  chombo  cha  kitume  kinachowaunganishwa  walei   wote 

katika  Jumuiya  ndogondogo  za  kikristo, (vijiji/mitaa) vigango/ 
parokia/jimbo  na  taifa. Ni  chombo  cha  kitume  kilichoundwa 
kwa  ajili  ya  kushauri  juu  ya  ustawi  wa  Utume  wa  Walei,  na 
kinachoendeshwa  na  walei  wenyewe  waliochaguliwa   kihalali 
chini  ya  ushauri  na  uongozi  wa  jumla  wa  viongozi  hiararkia 
(AA2d)

III.	 KWA  UJUMLA  KATIBA  HII  INATAMBUA  HALMASHAURI  
WALEI

	 Katika  jumuiya  ndogondogo  za  kikristo, (vijiji/mitaa) vigango/ 
parokia/jimbo  na  taifa. Kila  moja  ya  ngazi  hizo  ina  mazingira 
yake  na   kwa   sababu   hiyo   kila   sehemu  inaweza     kuwa  na 
Halmashauri  ndogo ndogo  ili  mradi  Walei  wote  wanaunganishwa 
na  chombo  hiki  kutekeleza  lengo  lililowekwa.

IV.	 HALMASHAURI  KUU  YA   WALEI:
	 Ni  chombo  cha  juu  kabisa  cha  utendaji  wa  Halmashauri  Walei 

katika  Jumuiya  Ndogo Ndogo  za  Kikristo, vijiji / mitaa,vigango, 
parokia, jimbo  na taifa. Hiki  ndicho  chombo  cha  kupendekeza  
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sera  na  mipango. Utendaji wa  chombo  hiki  utafanyika  kwa  
kushirikisha  utendaji  wa  vyombo vingine  vya kanisa   kadiri   
ya   utaratibu  wa  sheria  za  Kanisa  Katoliki. Sera  na  mipango  
ya  chombo hiki, vitapata  nguvu za kiutendaji baada ya  ridhaa ya 
mamlaka  za  juu  za Kanisa yaani, Paroko, Askofu  au  Baraza  la  
Maaskofu.

V.	 KAMATI  TENDAJI
	 Ni  chombo cha Halmashauri   ya   Walei  chenye   

jukumu  la kutekeleza  yale  yaliyoamuliwa  katika  vikao vya 
Halmashauri  Kuu  na  kupata  ridhaa  ya  uongozi  wa  
Kanisa. Ni chombo pia kinachobuni   mipango   ya   utendaji,  sera   
za  Halmashauri  na kuwakilisha  kwenye  vikao vya  juu   yake  
kwa  majadiliano  na uamuzi. Kama ilivyoelezwa  katika  No.4 
uamuzi  huu hupelekwa kwenye  vyombo  vya  juu  vya  mamlaka  
ya  Kanisa  kama mapendekezo. Katika  vikao  vyake  vyombo  
hivyo  hutoa  uamuzi wa kurudishwa  kwa Halmashauri Walei kwa 
ajili  ya utekelezaji.

VI.	 KAMATI  NDOGO NDOGO
	 Ni  kamati  zinazoundwa  katika  ngazi  yoyote  ile  ya uongozi wa 

HALMASHAURI  YA  WALEI  na  kwa  kushirikiana  na vyombo 
vingine  vya  kanisa  kushughulikia  masuala  fulani  maalum  ya 
kiutume.

	 Vyombo  hivyo ni  kama  vile  idara  mbalimbali  katika  ngazi ya  
Parokia, Jimbo au  Taifa, vyama / mashirika / jumuiya  za  kitume 
au  vitengo  vya  utendaji  vya  wenye  maisha  ya wakfu.
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VII.	 VYAMA  VYA  KITUME:
	 Hivi  ni  vyama  vilivyoanzishwa  na  baadhi  ya  wakristo  makleri, 

walei  na  wenye  maisha  ya  wakfu  na  kuidhinishwa  na  uongozi 
wa  kanisa  kwa    lengo    la  kutekeleza  utume    wa   aina  fulani. 
Baadhi  ya   vyama  hivi  vyaweza  kuwa  vimeanzishwa     katika 
kanisa  la  mahali  katika  ngazi    ya  Parokia, Jimbo  na  baadaye 
kutambuliwa  kitaifa  na  hivyo  kuwa   vya  kitaifa n kijimbo. 
Vingine  vimeanzishwa   katika  maeneo   fulani   lakini  vikapata  
bahati  ya  kuenea  katika  kanisa  la  ulimwengu.

	 Sifa  kuu  mbili  za  vyama  / mashirika /  jumuiya   za  kitume  ni 
kuwa  vimetambuliwa  na  kukubaliwa  na    uongozi  wa  kanisa 
la mahali   au   ulimwengu,   na   pili   vinatekeleza   utume  wake 
kulingana  na  karama  ya   mwanzilishi  wake  (AA.19).

VIII.	PAROKIA
	 Makao  makuu   ya   Parokia    yatakuwa    pia  makao  makuu  ya 

Halmashauri   ya  Walei   katika    ngazi   ya   Parokia. Mshauri  wa 
jumla   katika   ustawi   wa   utume   wa  walei   atakuwa   Paroko 
au msaidizi  wake.   Ieleweke  kuwa   viongozi   wa   Halmashauri 
hawaitwi   viongozi    wa    Parokia    katika    ngazi   hii,  bali   
ni viongozi   wa   Halmashauri   Walei   Parokia  kama   ilivyo  
katika ngazi   ya  Jimbo  na  Taifa. Kwa  hiyo, Mwenyekiti  ataitwa 
Mwenyekiti  wa  Halmashauri  Walei  Parokia, vilevile  viongozi  
wengine wote.

IX.	 JIMBO
	 Makao   makuu   ya   Jimbo   yatakuwa   pia   makao   makuu  ya 

HALMASHAURI  YA  WALEI  kijimbo  na  viongozi  wataratibu 
shughuli  zote  za  HALMASHAURI  YA  WALEI  katika  ngazi 
hiyo.
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X.	 TAIFA
	 Ofisi  ya  taifa  ya    Halmashauri   Walei   itakuwa  pale  ambapo 

zipo  ofisi  za  Baraza  la  Maaskofu  Katoliki  Tanzania, isipokuwa 
kama   imekuwa  vingine  na   Baraza  la  Maaskofu. 	 Shughuli za  
Halmashauri  Walei  Taifa  zitafanyika  katika  Ofisi  ya  Idara ya  
Utume wa  Walei  ya  Baraza  la  Maaskofu Katoliki  Tanzania.

XI.	 MALIMWENGU
	 Ni  mambo  yote  ya  maisha, hali   ya  familia, uchumi, utamaduni, 

ufundi  wa   kila  aina, mambo  ya  siasa  uhusiano  kati  ya  mataifa 
na mengine.

XII.	 MAZINGIRA
	 Ni mambo yote yanayoonekana ambayo binadamu anayatumia kwa  

faida au hasara yake.

XIII.	TAASISI
	 Ni kama vile shule, vyuo, idara, n.k.

XIV.	 VIONGOZI  HIERARKIA
	 Mashemasi, Mapadre  na  Maaskofu.

XV.	 VIONGOZI   WALEI
	 Viongozi  wa  Halmashauri  ya  Walei  au  viongozi  wa  vyama  

vya kitume.

XVI.	JUMUIYA  NDOGONDOGO  ZA  KIKRISTO
	 Ni  namna  ya  kuwa  Kanisa  leo  kwa  wakristo  katika  ngazi  

ya msingi  ya  familia  na  kwa  msingi  wa  ujirani  kimakazi, 
waliokubaliana  kushirikiana  ukristo  wao  na  wito  wao  wa 
kueneza Injili  kimatendo. Mkusanyiko  wa  wakristo  wenye  nia 
moja  kwa  njia  ya   familia  zao  za  kikristo  ndio  unaunda jumuiya  
ndogondogo za Kikristo ambazo  ndizo  kanisa  la  msingi.
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IXVII.	USHAURI
	 Ni  neno /  maneno,  tendo / matendo    yanayohusu    kuelekeza, 

kuonya, kushawishi,  kuweka   mipaka   yanayotolewa   na   mtu / 
watu / kikundi  	 kwa  mtu  mwingine  watu  wengine / kikundi  kwa 
lengo   la   kufanya   utendaji   uwe   bora   na   unaokubaliwa  kwa 
kadiri  ya  taratibu  za  kisheria  na  kiimani  zilizowekwa  kikanisa 
katika  ngazi  fulani.
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SURA  YA  KWANZA

JINA, MALENGO  NA  MASHARTI

1.	 JINA
	 Halmashauri ya Walei  Katoliki Tanzania,  kwa kifupi ‘Halmashauri  

Walei’. Makao  makuu   yatakuwa  Bakanja  TEC Laity  Centre, 
Sitakishari - Ukonga  S.L.P. 9361 - Dar  es  Salaam.

2.	 MALENGO
	 2.1	Kujenga  nguzo  imara  ya  kanisa  ili  kwamba  viongozi walei   

na  walei  wote  kwa  ujumla  kwa  kushirikiana  na uongozi 
Hierarkia   wanatenda    kwa    ajili   ya  kueneza mpango 
mtakatifu  wa  wokovu  kwa  watu  wote, katika nyakati  	 zote  
na  mahali  pote.

	 2.2	Kutekeleza  Utume  wa  Walei  ambao  unalenga  katika 
kuyafanya  malimwengu, na  taasisi  tunamoishi  viongozwe 
na roho ya Injili.

	 2.3	Kutoa  ushuhuda  wa  matendo  yatokanayo  na  imani  ya 
kikristo  katika  malimwengu.

	 2.4	Kuwezesha  Walei, kutokana  na  karama  za  Sakramenti 
walizopokea, kushiriki  kikamilifu  katika  Uinjilishaji  wa kina 
mfungamano  na  mipango  yote  ya  Kanisa, katika harakati 
za  kuujenga  Mwili  wa  Kristo.

3.	 MASHARTI
	 Mkatoliki  Mlei  yeyote  aliye   na   umri  wa  kuanzia  miaka  18 

mwenye  akili  timamu  ni  mshiriki  na  anastahili  kuonesha  nia 
yake na  kushiriki  kuhudhuria  mikutano, kupiga  kura  na  kupigiwa 
kura, na kuwajibika  kadiri  ya  karama  yake  binafsi, pamoja  na  	
	wengine katika  Kanisa na Jamii.
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SURA  YA  PILI

MUUNDO  WA  HALMASHAURI  WALEI

Muundo  wa  HALMASHAURI  ya  WALEI   utaanzia  ngazi  ya Jumuiya  
ndogo  ndogo  za  Kikristo  hadi  Taifa kama  ifuatavyo:-

4.1	 HALMASHAURI  inayoundwa     na     Jumuiya  Ndogo Ndogo  za  
Kikristo   ni   wawakilishi   waliochaguliwa  na jumuiya  ya  baba 
familia  na  mamafamilia  wote, pamoja na  watoto familia  wenye  
umari  kuanzia  miaka  18.

4.2	 HALMASHAURI  YA  WALEI  MTAA / KIJIJI
		 Inaundwa  na  wenyeviti  na  kamati  tendaji  za HALMASHAURI  

JNNK, wenyeviti  wa  vyama  vya  kitume.

4.3	 HALMASHAURI  YA  WALEI  KIGANGO  
		 Inaundwa na  kamati  tendaji  za  Halmashauri  Mtaa / Kijiji 

katika  eneo  husika  na  wenyeviti  wa  vyama  vya   kitume.

4.4	 HALMASHAURI  YA  WALEI  PAROKIA
		 Inajumuisha  wenyeviti  wa  wajumbe  wengine  wawili 

kutoka  	miongoni  mwa  Kamati  Tendaji  ya  Halmashauri 
mtaa/kijiji/kigango  kulingana  na  mazingira  ya  Parokia husika  
na wenyeviti  wa  vyama  vya  kitume. Paroko  ni mjumbe  rasmi 
katika  ngazi  hii.

4.5	 HALMASHAURI  YA  WALEI  JIMBO 
	 Inajumuisha wenyeviti  na  wajumbe  wengine  angalau  wawili  

(hasa Katibu  na  Mhazini)  kutoka  miongoni  mwa  Kamati Tendaji 
kutoka  kila  Halmashauri  Parokia  na  wenyeviti wa  vyama  
vya  kitume. Askofu, Mkurugenzi  wa  Utume wa  Walei, Katibu  
Mtendaji  wa  Idara  ya  Utume  wa  Walei  ni  wajumbe rasmi, idara  
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au  tume  za  Katekesi, Liturujia, Miito, Uchungaji, Afya, Haki  na  
Amani na Elimu zaweza kualikwa pia.

4.6	 HALMASHAURI  YA  WALEI  TAIFA  
	 Inaundwa  na  wenyeviti wa  Halmashauri  majimbo  na  Wenyeviti  

wa  vyama  vya  kitume ngazi ya Taifa, Askofu Mwenyekiti  wa  
Idara  ya  Utume  wa  Walei  na Katibu Mtendaji  wa  Idara  Utume 
wa Walei. Idara au Tume za Katekesi,   Uchungaji, Liturijia, Elimu, 
Haki  na  Amani zaweza kualikwa pia.
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SURA  YA  TATU

VYAMA  VYA  KITUME  NA  JUMUIYA  ZA  KITUME

5.	 Vyama / Mashirika na Jumuiya   za    kitume  (VMJ)  zitafanya kazi  
zake  chini  ya  mwavuli  wa  Halmashauri  ya  Walei  katika 
ngazi  yoyote  ile. Mwavuli  kwa  upande  mmoja  unaundwa  na 
kukamilishwa  kwa  njia  ya  uwepo  na  utendaji  wa  vyama  vya 
Kitume.

6.	 Kwa  upande  mwingine   bila   kuingia utendaji wa VMJ za  kitume, 
Halmashauri ya Walei itashirikiana navyo na  itavishauri, 
kuvitia moyo na kuviimarisha pale inapobidi.

7.	 VJM za kitume zitajitegemea kiutendaji na kikarama, ila zinaweza  
kutumia  hati ya usajili ya Halmashauri ya Walei katika  
utendaji wake wa nje na ndani ya Kanisa inapobidi.

8.	 Wawakilishi  wa  VMJ  za  Kitume   watahudhuria  mikutano  ya 
Halmashauri ya Walei  katika ngazi zote  kama  wajumbe 
wengine na wanaweza  kuchagua ama kuchaguliwa  kushika 
uongozi  katika  nafasi  yoyote  ile.
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SURA  YA  NNE

UONGOZI  NA  UCHAGUZI

SEHEMU A:  SIFA ZA KIONGOZI

9.	 Kwa  ujumla, sifa  za  KIONGOZI  sharti  zikubaliane  
na kuimarishwa  na  mshauri  ya  Injili. Kwa  hiyo, kiongozi 
atakayechaguliwa  awe Mkatoliki, mwenye   umri  usiopungua 
miaka 18, awe  na  akili  timamu, awe  mtendaji  hodari  wa  kazi, 
awe  mwenye  tabia  njema  kwa  maneno  na  matendo  yake, awe 
amechaguliwa  na  Walei  wenzake, awe  amekubalika  na  uongozi 
hiararkia, asiwe  na  kizuizi  chochote  cha  Sakramenti  na  akubalike 
na  JNNK  anayotoka isipokuwa  kama  yupo  katika  nafasi  ya 
uongozi  unaopita  katika ngazi  husika. Ni vema  atakayechaguliwa 
kuwa  kiongozi  awe  pia  na  uzoefu  	 katika  utendaji  wa shughuli 
za  Chama, Shirika  au  Jumuiya  ya Kitume.

9.1	 Kiongozi  katika  ngazi  ya  Taifa  na  Jimbo  lazima  awe  na  sifa 
za  ziada  kama  vile  uzoefu  wa  ofisi  atakayoshika  na  kiwango  	
	cha  elimu   kinachomruhusu   kuwasiliana  na   ngazi  za  juu  za  	
	Kanisa  na  hata  kuweza  kuwakilisha  Taifa/Jimbo  katika  vikao  	
	vya  juu  zaidi.

	 Kwa upande wa Mwenyekiti Jimbo au Taifa sifa nyingine zinaweza 
kuongezwa na Baraza la Maaskofu kulingana na mahitaji ya wakati 
na mazingira.	

9.2	 Afisa  Mtendaji  kama  mwajiriwa, ni  lazima  awe  pia  na  elimu 
ya  kutosheleza  kutekeleza  kazi  zake  vizuri  kwa  ufanisi. Lugha 
ya  Taifa  Kiswahili  na  Kiingereza  ni  lazima  kwake  kwa  ajili  
ya hulka ya kazi za Uafisa Mtendaji.

9.3	 Mhasibu / Mweka  Hazina  ni  lazima  awe  na  ujuzi  na  uzoefu  	
	wa  masuala  ya  fedha  kadiri  ya  fani  ya  uhasibu.
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SEHEMU  B:  UCHAGUZI  WA  VIONGOZI

10.	 Viongozi  wanachaguliwa   katika   ngazi  zote   ni   Mwenyekiti, 
Makamu   Mwenyekiti,   Katibu,   Katibu   Msaidizi   na  Mhazini  
(Mhazini  Msaidizi)

11.	 Afisa  Mtendaji  wa  Halmashauri   ya   Walei   ni   mwajiriwa  na 
katika mkutano wa uchaguzi athibitishwe na  mkutano unaohusika.      
Dhana    ya   uwakili  itaongoza    uwajibikaji  wa  Afisa  Mtendaji  
wa  Halmashauri  Walei  ngazi  husika.

12.	 Uchaguzi  wa  viongozi  utafanyika  kwa  kura  ya  siri  na  kila  
mjumbe  ana  haki  ya  kura  moja.

13.	 Viongozi   wanastahili  kuchaguliwa  ni  wale  waliomo  ndani  ya 
mkutano  wa  uchaguzi, isipokuwa  kama  mjumbe  asiyekuwepo  
ameacha  maelezo  ya  kuridhisha  na  iwapo  wenzake, Paroko, 
Mkurugenzi  au  Askofu  wanamwona  anafaa.

14.	 Kwa  ajili  ya  ufanisi  wa   kiutendaji,  mjumbe   anayechaguliwa  
kuchukua  uongozi  wa  nafasi  fulani  kiutendaji  katika  ngazi  ya 
parokia,  jimbo  au Taifa, ajiuzulu  uongozi   wa   ngazi  ya  chini  
yake kwa  nafasi   ile   ile  badala   yake  achaguliwe  mjumbe  
mwingine katika  kipindi   kisichozidi   miezi   mitatu. Jambo  hili 
litafanyika  kwa idhini  ya  uongozi.

14.1	 Mjumbe  anayejiuzulu  uongozi  wa  ngazi  ya  chini  anabaki 
mjumbe  halali  katika  vikao  vyote  vya  ngazi  hiyo  aliyojiuzulu.
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SEHEMU  C:  MUDA  WA  UONGOZI
15.	 Viongozi  wa  HALMASHAURI  YA  WALEI  katika  ngazi  zote 

watashika  nafasi  kwa   muda   wa   miaka  mitatu  (3)  waweza 
kuchaguliwa   tena   lakini   isizidi   mara  tatu   mfululizo  katika  	
	nafasi  au  ngazi  ile ile.

SEHEMU  D:  KUACHA  NA  KUACHISHWA  UONGOZI
16.	 Kiongozi  yeyote  asiyehudhuria  mikutano  mitatu  mfululizo  bila 

sababu  ya  msingi   atapoteza    kiti   chake   na   wa  chini  yake 
atakaimu kiti  hicho  hadi    uchaguzi   mdogo   ufanyike   katika 
kipindi cha  miezi  mitatu  kujaza  nafasi  hiyo.  Iwapo  aliyepoteza 
kiti ni Mhazini, kiongozi mwingine atateuliwa na HALMASHAURI  
ya  ngazi   husika  kushika  nafasi  hiyo hadi  uchaguzi   mdogo  
utakapofanyika  katika  muda  wa  miezi mitatu  kujaza  nafasi  
yake.

16.1	 Kiongozi  asiyeitisha   mikutano   miwili   mfululizo   ya   kikatiba 
kama  inavyoelezwa  katika  sura  ya  sita, bila  sababu  ya  msingi 
atapoteza kiti  chake   na   wa   chini   yake   atakaimu  kiti  hicho  	
	hadi  uchaguzi  	mdogo  ufanyike  katika  kipindi  kisichozidi  miezi  
mitatu kujaza nafasi  hiyo.

17.	 Kiongozi  anaweza  kuacha  nafasi  ya  uongozi  kwa  kujiuzulu  ili 
mradi  atoe  taarifa  ya  kimaandishi  kwa  Mwenyekiti / Mshauri / 
Mlezi  mwezi  mmoja  kabla  ya  kuacha  uongozi. Kiongozi ambaye 
haendelei  kutoa  huduma   kwa   sababu   yoyote ile isipokuwa kifo, 
atapaswa  kukabidhi  mali  yote  aliyotumia kutendea  kazi kama  
ni ya  HALMASHAURI   YA   WALEI, mahali  alipotoa taarifa  ya 
kujiuzulu  au  kwa  mdhamini  wa mamlaka iliyomwachisha  huduma  
ya  uongozi  na  kutoa  taarifa yake ya utendaji  kimaandishi.
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18.	 Kiongozi   anaweza   kuacha   uongozi   kwa    kuwajibishwa  na 
Halmashauri  ya  Walei  au  uongozi  Hierarkia  ngazi  husika  ikiwa 
itabainika  kuwa  sifa  za  uongozi  kadri  ya  mashauri  ya  Injili  
zimepurukushwa.

18.1	 Kuwajibishwa   kwa  kiongozi   katika   ngazi  ya  JNNK, 
Kigango  na  Parokia, kutafanyika  kwa  kuhusisha  uongozi 
Hierarkia wa  ngazi  ya  juu  yake.

18.2	 Iwapo  kiongozi  atakufa  au  atapata  uhamisho  au  kupata 
matatizo  ya  kiafya  nafasi  yake  itakaimiwa  kwa muda  
usiozidi  miezi  mitatu  na  uchaguzi  mdogo  ufanyike kujaza  
nafasi  yake.



18

SURA  YA  TANO

WAJIBU  WA  VIONGOZI

SEHEMU A:  WAJIBU  WA  JUMLA

19.	 Wajibu  wa  viongozi  wa  Halmashauri  katika   ngazi   zote  ni:-
19.1	 Kudumisha  Utume  wa  Walei  na  kuimarisha  maisha  ya 

kiutakatifu  miongoni  mwa  Walei  na  kuwahiza  Walei  
kushiriki  katika  kuujenga  Mwili  wa  Kristo.

19.2	 Kustawisha  utume  wa  familia  na  uinjilishaji  wa  kina.
19.3	 Kushauri  na  kushiriki  katika  ujenzi  wa  Kanisa  mahalia, 

Jumuiya  Ndogo Ndogo  za  Kikristo  wakiunganika  katika  
utendaji  na  uongozi  Hiararkia.

19.4	 Kujenga  na  kudumisha  moyo  wa  sala  na  ibada  sahihi  
miongoni  mwa  Walei.

19.5	 Kustawisha  vikundi  mbalimbali  vya  kitume  katika  maeneo 
yao.

19.6	 Kushirikiana  na  uongozi  Hiararkia  katika  ngazi  yoyote  
ya Halmashauri  ya  Walei  katika  kutekeleza  majukumu  ya  
Kanisa.

19.7	 Kuhamasisha  shughuli  za  kimaendeleo  ya  kiuchumi, kijamii 
na  kisiasa  kadiri  ya  mtazamo  wa  kanisa.

19.8	 Kuwawezesha  na  kushauri  juu  ya  uongozi bora katika  
jamii.

19.9	 Kushirikiana na  taasisi  na  mashirika  mengine  katika  
masuala yote  ya  maendeleo  ya  binadamu, mwili  na  roho  
kwa  kuzingatia  kanuni za Kanisa.

19.10	Kushirikiana kikamilifu  na  kwa  kutumia  miundo  iliyowekwa 
na  Kanisa  katika  kulinda  na  kutetea  uhai, heshima  na haki  
za  binadamu.
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SEHEMU  B: WAJIBU WA VIONGOZI  WA  KAMATI  TENDAJI

20.	 MWENYEKITI:  (MAKAMU  WAKE)
20.1	 Kuwa  mhimili  wa  utendaji  wa  HALMASHAURI  YA 

WALEI.
20.2	 Kuwa  msemaji  wa  HALMASHAURI  WALEI.
20.3	 Kuongoza  mijadala  katika  mikutano.
20.4	 Kupitisha  na  kuidhinisha  dondoo  za  mkutano.	
20.5	 Kutoa  uamuzi  wa  mwisho  katika  masuala  fulani 

mawazo  yanapogongana  kadiri  ya  busara  yake  na  kwa 
kumhusisha  mshauri  wa  kiroho  wa  Halmashauri  ya 
Walei  husika.

20.6	 Kufuatilia  utekelezaji  wa  mazimio  ya  mkutano 
HALMASHAURI  YA  WALEI.

20.8	 Kutoa  taarifa  za  mara  kwa  mara  za  utekelezaji  wa 
shughuli  kwa  HALMASHAURI  YA  WALEI  na  uongozi 
Hairarkia  ngazi  husika.

20.9	 Kushirikisha  viongozi  wa  vyama  vyote  vya  kitume 
katika  mikutano  ya  HALMASHAURI  na  utendaji.
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21.	 KATIBU (KATIBU MSAIDIZI)
21.1	 Kuwa  Mtendaji  Mkuu  wa  HALMASHAURI   WALEI
21.2	 Kuijua  na  kuelezea  katiba  na  kuitumia  kwa  busara  bila 

kupoteza  lengo.
21.3	 Kumshauri  Mwenyekiti  katika  masuala  yote ya  kiutendaji.
21.4	 Kutayarisha  dondoo  za  mkutano.
21.5	 Kuitisha  vikao  kwa  mujibu  wa  Katiba  hii.
21.6	 Iwapo  kuna  semina / kongamano, kuandaa  mambo  yote 

yatakiwayo  kwa  ushirikiano  na  viongozi  wenzake.
21.7	 Kuandaa  mahali  pa  mikutano  na  mambo  muhimu 

yatakiwayo.
21.8	 Kuwakaribisha  wageni  kutoka  taasisi  mbalimbali.
21.9	 Kuandaa   muhtasari  wa  mkutano  na  kusoma  kinachofuata.
21.10	 Kupokea  na  kuhifadhi  kumbukumbu  zote.
21.11	 Kushughulikia  barua  zote  za  kiofisi.
21.12	 Kufuatilia  utekelezaji   wa  maazimio  yote  ya  mkutano.
21.13	 Kuandaa  taarifa  mbalimbali  na  kuziwasilisha  sehemu  

husika.
21.14	 Kupokea  taarifa  mbalimbali  kutoa  vyama  vya  kitume  

na  kuziunganisha  na  kuziwasilisha  sehemu  husika.
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22.	 MHAZINI
22.1	 Kutunza  mali  za  HALMASHAURI  pamoja  na 

kumbukumbu  zake  zote.
22.2	 Kuweka  vizuri  hesabu  za  mapato  na  matumizi.
22.3	 Kudhibiti  matumizi.
22.4	 Kubuni  mipango  na  mbinu  za  kuzalisha  mali  kwa 

ushirikiano  na  viongozi  wenzake.
22.5	 Kufuatilia  utekelezaji  wa  maazimio  yahusuyo  fedha  na 

miradi.
22.6	 Kutoa  taarifa  ya  mapato  na  matumizi  katika  vikao 

husika.
22.7	 Kuandaa  bajeti.

23.	 AFISA  MTENDAJI
	 Halmashauri  Walei  katika  ngazi  yeyote  ile, kadiri  itakavyoona 

inafaa, kwa  kutegemea  uwezo  wake  wa  kifedha, inaweza kuwa  
na  Afisa  Mtendaji  sharti  uthibitishwe  na  Askofu  Jimbo.

	 Atashika  nafasi  hiyo  kwa  muda  wa  miaka  mitatu.

	 Majukumu yake ni:
23.1	 Kufanya  kazi  kama  ofisa  mkuu  wa  halmashauri.
23.2	 Kuratibu  shughuli  za  kila  siku  za  halmashauri.
23.3	 Kufanya  kazi  zote  za  kiofisi.
23.4	 Kuwa  kiungo  cha  utendaji  kwa  wajumbe  wa  kamati  

tendaji za  vyama / mashirika / jumuiya  za  Kitume.
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23.5	 Kushirikiana  kwa  karibu  na  Katibu  Mtendaji / Mkurugenzi   wa  
Idara  ya  Utume  wa  Walei  ya  Kikanisa ngazi  husika.

23.6	 Kubuni  na  kupendekeza  majukumu  ya  idara  ya  utume wa  walei  
pamoja  na  mambo  mengine  atakayoelekezwa.

24.	 KAMA  MJUMBE  HALMASHAURI  NA  MJUMBE  KAMATI

	 Majukumu yake ni:-
24.1	 Kuwasilisha  mawazo  ya  watu  mkutanoni  na kuwapelekea  

watu  maamuzi  ya  mkutano.
24.2	 Kushiriki  kikamilifu  katika  mijadala  licha  ya  kutokuwa 

na  kura  ya  maamuzi.
24.3	 Kupokea  na  kutekeleza  kazi  anazopewa  na  vikao
24.4	 Kuwajibika  katika  majukumu  ya  pekee  anayoteuliwa 

kufanya.
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SURA  YA  SITA

MIKUTANO  NA  VIKAO

SEHEMU  A:  MKUTANO  MKUU  WA  JNNK

25.	 Kutakuwa  na  mkutano  mkuu  JNNK  utakaofanyika  mara  tatu  	
	kwa  mwaka.

26.	 Wajumbe  wa  mkutano  huo  ni  wanajumuiya  wote  wa  JNNK  	
	katika  Jumuiya  hiyo   ambazo   ni   pamoja   na  wanachama  na 	
	viongozi  wote  wa  vyama  vya  kitume  katika  ngazi  hiyo.

27.	 Majukumu  ya  mkutano  huo  ni:-
27.1	 Kupokea  taarifa  na  maendelezo  kutoka  ngazi  za  juu za  

uongozi  na  kuyatekeleza.
27.2	 Kutoa  maoni  na  mapendekezo  kwa  ngazi  za  juu kupitia  

vyombo  husika.
27.3	 Kupokea na  kupitisha  taarifa  ya  fedha  na  makisio  ya 

mwaka  ya  jumuiya  yao.
27.4	 Kuchagua  viongozi  wa  kamati  tendaji  wakati  wa mkutano  

wa  uchaguzi.

SEHEMU  B:  MKUTANO  WA  HALMASHAURI  YA  WALEI  JNNK
28.	 Itakutana  mara  sita  kwa  mwaka  yaani  mara  moja  kila  miezi 

miwili.

29.	 Wajumbe  ni:-
29.1	 Kamati  tendaji  JNNK
29.2	 Mwenyekiti  wa  Chama  cha  Kitume  katika  JNNK
29.3	 Mwakilishi wa  kila familia katika JNNK husika
29.4	 Makatibu  wa  kamati  ndogo ndogo
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30.	 Majukumu  yake  yatakuwa  kupokea  taarifa  na  kubuni / 		
	kupanga  mikakati  ya  utekelezaji.

SEHEMU  C:  HALMASHAURI  MTAA/ KIJIJI/ KIGANGO  
PAROKIA  NA  JIMBO

31.	 Halmashauri  Mtaa/Kijiji,    Kigango    na    Parokia    watafanya 
mikutano   yao   mara   mbili   kwa  mwaka. Halmashauri  jimbo 
itafanya  mkutano  wake  mara  moja  kwa  mwaka.

32.	 Mikutano  na  vikao  katika  ngazi  ya  Parokia, Jimbo  na  Taifa, 
vitakuwa  na  jukumu  la  kutoa  maoni  kwa  kumsaidia  Askofu 
Jimbo  kupitisha  uamuzi  katika  masuala   yanayoligusu  Kanisa.  
Askofu wa Jimbo na Baraza la Maaskofu litakuwa na sauti ya 
mwisho juu ya masuala yanayolihusu Kanisa mahalia. Ushauri  wa  
vikao  vya  Halmashauri  Walei  kwa ngazi  zote  utakuwa     na  
nguvu  ya  kushauri  na  wala  sio nguvu  ya  uamuzi.

Wajumbe  ni:
32.1	 Kamati  Tendaji
32.2	 Wenyeviti  wa  VJM  za  Kitume  katika  ngazi  husika
32.3	 Makatibu  wa  kamati  ndogo ndogo
32.4	 Wenyeviti  na  wajumbe  wawili  kama  ifuatavyo:

32.4.1	 Kijiji/Mtaa: Kutoka  kila  Halmashauri  JNNK.
32.4.2	 Kigango:  Kutoka  kila  Halmashauri  mtaa  au  kijiji 

katika  ngazi  hii  Katekista  ni  mjumbe  rasmi.
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32.4.3	 Parokia:  Wenyeviti  kutoka  kamati  tendaji  kila Halmashauri  
Walei  Kijiji  Mtaa/ Kigango  kulingana  na Mazingira.

32.4.4	 Jimbo:	 Wajumbe  watatu kutoka  kila  kamati  tendaji  
Halmashauri Walei  Parokia  (Mwenyekiti  wa  Halmashauri  
Parokia - lazima  awepo).

33.	 JIMBO
33.1	 Katika  ngazi  ya  jimbo, pamoja  na  wajumbe  waliotajwa 

hapo  juu, wafuatao  ni  wajumbe  rasmi:
33.2	 Askofu  Jimbo  na  Mkurugenzi  wa  Utume  wa  Walei.
33.3	 Wakurugenzi  wa  idara  za  Katekesi, Liturujia, Kiuchungaji,  

Haki  na  Amani  na  Elimu.
33.4	 Wajumbe  wasio  rasmi / wasio  na  kura  ya  uamuzi

33.4.1	 Mwakilishi  wa  Masista
33.4.2	 Mwakilishi  wa  Mabradha
33.4.3	 Waalikwa

34.	 SEHEMU  D:  HALMASHAURI  KUU  (TAIFA)
	 Halmashauri  Kuu  itakutana  angalau  mara  moja  kwa  mwaka

34.1	 Wajumbe  Rasmi
34.1.1	 Kamati  tendaji
34.1.2	 Makatibu  wa  kamati  ndogo ndogo
34.1.3	 Wenyeviti  wa  Halmashauri  ya  majimbo
34.1.4	 Wenyeviti  wa  vyama  vya  Kitume  (T)
34.1.5	 Askofu  Mwenyekiti  wa  idara  ya  utume  wa  Walei
34.1.6	 Katibu  Mtendaji  wa  idara  ya  Utume  wa  Walei



26

	 34.2	 Wajumbe  wasio  rasmi
34.2.1	Makatibu  watendaji  wa  idara  ya  Katekesi, Liturujia, 

Kiuchungaji, Elimu, Caratas, Afya  na  Katibu  
wa “Tanzania  Catholic  Association  of  Sisters”  
wanaweza kualikwa.

34.2.2	Wajumbe  waalikwa  kutoka  ndani  na  nje  ya  nchi.

SEHEMU  E:  TAARIFA  ZA  MIKUTANO
35.	 Mikutano  ya  kamati  tendaji  itolewe  taarifa  siku  saba  kabla ya  

siku  ya  mkutano.
36.	 Mikutano  ya  Halmashauri  JNNK, Kigango  cha  Parokia, taarifa 

itolewe  siku  kumi  na  nne  kabla  ya  siku  ya  mkutano.
37.	 Taarifa  ya  mkutano  wa  Halmashauri  jimbo  itolewe  siku thelathini  

kabla  ya  mkutano.
38.	 Taarifa  ya  mkutano  wa  Halmashauri  Kuu  Taifa  itolewe angalau 

siku  sitini  kabla  ya  siku  ya  mkutano.

SEHEMU  F:  IDADI  HALALI  YA  MAHUDHURIO
39.	 Idadi  inayofika  nusu  ya  wajumbe  wa  mkutano  wowote  wa 

Halmashauri  inatosha  kuhalalisha  mkutano.

SEHEMU  G:  MIKUTANO  MAALUMU
40.	 Mikutano  ya  aina  hii  inaweza  kufanyika  wakati  wowote 

katika  	 ngazi  inayohusika  mradi  itolewe  taarifa  siku 
zisizopungua ishirini  na  moja  kabla  ya  siku  ya  mkutano 
kutegemea  na  mazingira.

41.	 Mikutano  ya  aina  inaweza  kuitishwa  na  mwenyekiti  kwa 
kushirikiana  na  kamati  tendaji, mshahuri  au  mlezi.

	 Au  wajumbe  wengine  watano  wa   Halmashauri    au  Askofu 
Mwenyekiti  wa  Idara  ya  Utume  wa  Walei  au  Katibu  Mtendaji 
wa  Idara  kwa  idhini  ya  Askofu  Mwenyekiti.
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SURA  YA  SABA

KAMATI  MBALIMBALI

SEHEMU  A:  KAMATI  TENDAJI

42.	 Kamati  Tendaji  katika  ngazi  zote  zitakuwa  walau  mara  moja 
kila  mwezi  na  zitakuwa  na  wajumbe  wafuatao:-
42.1	 Mwenyekiti
42.2	 Makamu  Mwenyekiti
42.3	 Katibu
42.4	 Katibu  Msaidizi
42.5	 Mhazini  Msaidizi (Mhazini)
42.6	 Mshauri / Mlezi, Paroko, Mkurugenzi  wa  Idara (J) /  

Katibu  	 Mtendaji  wa  idara  (T)

43.	 Majukumu  ya  Kamati  Tendaji
43.1	 Kushughulikia  matukio  ya  siku  kwa  siku
43.2	 Kutekeleza    maazimio,   maagizo   na   maelekezo  yote 

yaliyopitishwa  katika  vikao  mbalimbali.
43.3	 Kubuni  na  kuwasilisha  mapendekezo  ya  utendaji  kwa 

halmashauri  Walei.
43.4	 Kuunganisha  kazi  mbalimbali    za   vyama   vya  kitume 

katika  ngazi  husika.
43.5	 Kuteua  wajumbe  wasiozidi  wanne  kuunda  kamati  ndogo 

ndogo
43.6	 Kuratibu  kazi  za  kamati  ndogo ndogo
43.7	 Kujenga  mahusiano  na  taasisi  na  mashirika  mengine.
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43.8	 Kuandaa  makisio  ya  Bajeti  ya  mwaka  kwa  majadiliano na  
idhini  ya  Halmashauri  Kuu.

SEHEMU  B:  KAMATI  NDOGO NDOGO
Zitakutana  walau  mara  moja  kila  mwezi  kabla  ya  Kamati  Tendaji  
mshahuri / mlezi, Paroko, Mkurugenzi  wa  Idara (J)  au  Katibu  Mtendaji  
wa  Idara  (T) ni wajumbe  rasmi.

B.1	 KAMATI  YA  MIPANGO, UCHUMI  NA  FEDHA
44.	 Wajumbe

44.1	 Mwenyekiti  ni  mhazini  wa  Kamati  Tendaji.
44.2	 Wajumbe  wengine  wanne  kutoka  miongoni  mwa  

Halmashauri  katika  ngazi  husika.
44.3	 Paroko / Mkurugenzi  (J)  Katibu  Mtendaji  wa  Idara (T)
44.4	 Mweka  Hazinaa  (J).

45.	 Majukumu:
45.1	 Kushirikiana  na  kuzingatia  ushauri  wa  Katibu  Mtendaji 

/ Mkurugenzi    wa   Idara  kuhusu   masuala    ya  mali  ya 
Halmashauri / Kanisa.

45.2	 Kuangalia  na  kusimamia  mali  ya  Halmashauri / Kanisa.
45.3	 Kubuni  mikakati  ya  kupata  fedha  za  kuendeshea  shughuli 

za  Halmashauri / Kanisa.
45.4	 Kupendekeza  bajeti  ya  Halmashauri  na  kudhibiti  

matumizi.

B.2  	 KAMATI  YA  MALEZI  NA  FAMILIA
46.	 Wajumbe:
	 46.1	 Mwenyekiti  wa  kamati  tendaji  atakuwa  Mwenyekiti  	

		 wa Kamati  hii.
	 46.2	 Wajumbe  wanne  kutoka  miongoni  mwa  Halmashauri.
	 46.3	 Katibu  Mtendaji / Mkurugenzi   wa    Liturujia  na  Idara 	

		 katika  ngazi  husika  anaweza  kualikwa.
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Majukumu yake ni:-
46.3.1	 Kuratibu  na  kusimamia  malezi  ya  watoto  na  vijana  kwa  njia 

mbalimbali.
46.3.2	 Kuhamasisha  uanzishwaji  wa   shule   za   chekechea   na  awali.
46.3.3	 Kuratibu   mafundisho  na  malezi  endelevu  ya  vijana  na  watu 

wa ndoa.
46.3.4	 Kuratibu  na  kusimamia  mafunzo  ya  uzazi  wa  mpango  

kulingana na  mafundisho  ya  Kanisa.
46.3.5	 Kushauri, kwa  kusaidiana  na  Paroko, katika  masuala  ya  ndoa 

na  familia.

B.3	 KAMATI  YA  IBADA  NA  LITURUJIA
47.	 Wajumbe:

47.1	 Makamu  mwenyekiti  wa  kamati  Tendaji  atakuwa  
Mwenyekiti  wa  kamati  hii.

47.2	 Wajumbe  wengine  wanne  kutoka  miongoni  mwa  
Halmashauri  Walei.

47.3	 Katibu  Mtendaji / Mkurugenzi  wa   idara   katika  ngazi  
husika  anaweza  kualikwa.

		
	 47.4	 Majukumu  yake:

47.4.1	 Kuratibu  ufundishaji  wa  sala  na  ibada  
mbalimbali  za  Kanisa

47.4.2	 Kupanga  na  kusimamia  shughuli  za  huduma  
mbalimbali  Kanisani.

47.4.3	 Kuongoza  sala  na  tafakari  ya  neno  la  Mungu

B.4	 KAMATI  YA   ELIMU  YA  DINI, MAFUNDISHO  YA  		
	KANISA  NA  TEOLOJIA

48.	 Wajumbe:
48.1	 Katibu  Msaidizi  ndiye  Mwenyekiti  wa  kamati  hii. 
48.2	 Wajumbe  wanne  kutoka  miongoni  mwa  Halmashauri Walei
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48.3	 Mkurugenzi / Katibu  Mtendaji, Idara  ya  Elimu  katika 
ngazi  husika  anaweza  kualikwa.

48.4	 Mkatekista.

48.5	 Majukumu yake ni:
48.5.1	 Kuwezesha  ufundishaji  Biblia  Takatifu  na  maandiko 

mengine  kuhusu  Kanisa
48.5.2	 Kuweza  ufundishaji  wa  sakramenti  mbalimbali  za Kanisa
48.5.3	 Kuwezesha  na  kusimamia  uekumene  na  mahusiano  na 

dini  nyingine.
48.5.4	 Kuratibu  mafundisho  ya  dini  shuleni.

B.5	 KAMATI  YA  HAKI  NA  AMANI

48.6	 Wajumbe:
48.6.1	 Katibu  wa  Kamati  Tendaji  atakuwa  Mwenyekiti  wa 

kamati  hii.
48.6.2	 Wajumbe  wengine  wanne  kutoka  miongoni  mwa 

HALMASHAURI  Walei
48.6.3	 Katibu  kamisheni  ya  Haki  na  Amani  katika  ngazi husika  

anaweza  kualikwa.

48.7	 Majukumu  yake:
48.7.1	 Kuratibu  ufundishaji  wa  mafundisho  Jamii  ya  Kanisa.
48.7.2	 Kubuni  programu  za  kuwezesha  roho  ya  Injili 

kupenyeza katika  malimwengu  na  taasisi.
48.7.3	 Kuratibu  na  kufundisha  haki  na  wajibu  mbalimbali  

za watu.
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48.7.4 	 Bila  kuathiri  utendaji  wa  kamati  husika, mjumbe  yeyote  
katika  kamati   ndogo  ndogo   haruhusiwi   kuhudumia zaidi 
ya  kamati  moja  isipokuwa  anaweza  kuhudhuria kama  
mwalikwa.

SURA  YA  NANE

MAISHA  YA  KIROHO

49.	 Ni    wajibu   wa   kila   mwanahalmashauri    kutambua    kuwa 
ametumwa  na  Kristo  kumshuhudia  kwa  njia  ya  maneno  na 
matendo. Kama    vile    Kristo       alivyokuwa  Mtakatifu  katika  	
	maisha  yake, kila  Mwanahalmashauri  aweke  mbele  maisha  ya 
sala, asali  daima  bila  kuchoka  na  awelekeze   wenzake  kusali.

50.	 Mikutano  yote  ya  Halmashauri  itaanza  kwa  sala  inayoongozwa 
kwa  neno   la   Mungu,  kufanyika   katika    roho    ya  sala  na 
kumalizika  kwa  sala.

51.	 Halmashauri  katika  ngazi   zote   itatenga   angalau   siku  mbili 
katika  mwaka  kwa  ajili  ya  mafungo   na   tafakari   ya  utume 
katika  maisha  halisi.  Halmashauri   Walei   katika   ngazi    zote 
itajiwekea  utaratibu  wa  kufanya  tafakari  ya  kiroho  mara  kwa  	
	mara  kadiri  ya  inavyowezekana.

52.	 Kila  mwanahalmashauri   awe   na  Biblia  Takatifu  na  awe na  
ari ya  kuitumia    na    kutafakari   vifungu     anavyovisoma.

53.	 Katika  sikukuu  ya  Pentekoste, kamati  tendaji  katika  ngazi ya 
Parokia  kwa  kushirikiana  na  paroko  watayarishe  na  kutoa 
mahubiri  kulingana  na  dhamira  kuu  ya  mwaka   unaohusika 
inavyotolewa  kwa  kushirikisha  idara  ya  utume  wa  walei.
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54.	 Kadiri  ya  mazingira, JNNK  ziteue  siku   moja   katika  mwaka 
kwa  ajili  ya   kukusanyika   na  kumega   mkate  pamoja   wote 
washiriki  upendo  wa  kristo  miongoni  mwao.

55.	 Uongozi  Hierarkia  unaundwa na Makleri yaani  Maaskofu, 
Mapadre na Mashemasi.

55.1	 Mlei   atakayetumwa   na   uongozi    Hiarakia  kutimiza 
wajibu fulani  kwa   nafasi  yake kama  kiongozi  katika 
Utume wa  Walei, wanakanisa watawajibika  kumpokea na  
kuzingatia   anayotenda kwa  utume aliokabidhiwa. Mlei  huyu  
ana  ushirikiano na uongozi  Hiarakia  katika kuuwezesha    
uongozi   hiarakia kuliongoza Kanisa  la Kristo  akibaki  katika  
hali  yake  ya  Kilei.

55.2	 Mapadri, Mashemasi  na  Watawa  katika  kutimiza  Utume 
wao kati ya  Walei, watabaki  na mamlaka   yao  ya 
Kisakramenti/kiwito  na  ya  kiofisi.

56.	 Kwa  ujumla   viongozi  hiarakia   watahusiana   na  Halmashauri  
Walei  kama   wachungaji   na   kondoo  (Yn.10:14).   Hawa  ni 
washauri  wa  jumla  katika  masuala  yote  ya  Halmashauri  Walei  
na  Utume  wa  Wale  katika  ngazi  zote   za   uongozi  wa  Kanisa. 
Viongozi  hiarakia  wanaalikwa  kustawisha  utume  wa  Walei  
(AA22).

SEHEMU  A:  JNNK / KIGANGO / MTAA / PAROKIA
57.	 Paroko  ndiye  mshauri  na  mkolezaji  wa  jumla  wa  utume  wa  

Walei  katika  ngazi  hii.
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58.	 Katika  Mkutano  wa  uchaguzi  wa  viongozi  wa  Halmashauri 
Walei, Paroko  atashauri  juu  ya  sifa  za  wagombea  na  kusimamia 
uchaguzi  huo  yeye  mwenyewe    binafsi  au  mwakilishi  wake.

59.	 Kwa  kupitia  Halmashauri  Walei, Paroko  ataratibu  na  kusimamia 
utendaji  wa  vyama  vya  kitume  katika  eneo  lake  la  uchungaji

SEHEMU B:  JIMBO
60.	 Kiongozi  Mkuu  katika  ngazi  hii  ni  Askofu. Utume  wa  Walei 

na  Utume  wa  makleri  na  watawa  unapata  ridhaa  ya  utendaji  
kwa  njia  ya  Askofu  Jimbo.

61.	 Askofu  Jimbo  ndiye  mshauri  wa  jumla  katika  masuala  yote ya 
utume  wa  walei.

62.	 Mkurugenzi  wa  utume  wa  walei  jimboni  huteuliwa  na  Askofu 
kwa  ajili  ya  kuratibu  kazi  za  utume  wa  walei  jimboni.

63.	 Majukumu  yake:
63.1	 Kumshauri  Askofu  katika  masuala  yote  yahusuyo Utume 

wa Walei.
63.2	 Kuwa  mkuu  wa  idara  ya  utume  wa  walei  na atatekeleza 

majukumu  kwa  kushirikiana  kwa  karibu zaidi  na  Kamati 
Tendaji  ya  Halmashauri  Walei  ili kuboresha  utendaji  wa 
idara.

64.	 Idara  ya  utume  wa  walei  jimboni  huundwa  na   Mkurugenzi 
wa  Utume  wa  Walei  washauri  wa  vyama / mashirika, jumuiya 
za  kitume  na  kamati  tendaji  za  Halmashauri  Walei  na  vyama, 
mashirika, jumuiya  za  kitume  katika  ngazi  hiyo.
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65.	 Katika  mkutano  wa   uchaguzi,  Mkurugenzi   wa   Utume  wa 
walei. Jimboni  ndiye  msimamizi  na   mwenye   kutoa  kauli  ya  	
mwisho  kwa   niaba   ya   Askofu   endapo  kauli   hiyo  haihitaji 
kupitishwa  na  Askofu.

SEHEMU  C:  TAIFA
66.	 Idara  ya  utume   wa   Walei   ya   Baraza  la  Maaskofu   ndicho 

chombo  cha  kitaifa  katika  kushauri  na  kusimamia  utendaji wa 
Utume  wa  Walei.

67.	 Majukumu  ya  Idara  ya  Utume  wa  Walei  ni:
67.1	 Kushauri  Baraza  la  Maaskofu  katika  masuala  ya  Utume 

wa  Walei.
67.2	 Kushauri  na  kutia  moyo  kazi  za  Halmashauri  ya Walei 

na VMJ.
67.3	 Kuratibu  na  kusimamia  utendaji   wa   kazi   za   kitume 

katika  ngazi  hiyo.
68.	 Watendaji   wa   Idara   ni    Askofu   Mwenyekiti    wa   Idara  na   	

	Katibu  Mtendaji   wa  Idara, waratibu  wa  vitengo  vya  idara, 
washauri  wa  vyama / mashirika  ya  kitume  na  kamati  tendaji  
za halmashauri  vyama / mashirika  ya  kitume.

69.	 Askofu  Mwenyekiti  wa  Idara  ndiye  msemaji  wa  masuala  yote 
yahusuyo  utume  wa  Walei  katika  vikao  vya  Baraza  la Maaskofu. 
Pia  atawakilisha  masuala  yote  ya  utume  wa  Walei katika  ngazi  
za  kimataifa  pale  ambapo  Walei  wenyewe hawahusiki  katika  
vikao  hivyo.

70.	 Katibu  Mtendaji  wa  idara  ni  wakili  wa  Askofu  Mwenyekiti. 
Atatekeleza  majukumu  yake  kwa  karibu.
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	 Zaidi  na  Kamati  Tendaji  ya  Halmashauri  Walei  ili  kuboresha 
utendaji  wa  pamoja  kiidara.

71.	 Katibu  Mtendaji  wa  Idara  ya  utume  wa  walei  atakuwa  kiungo 
kati  ya  idara  ya  utume  wa  walei  na  idara  nyingine  za  Baraza 
la  Maaskofu  kwa  upande  mmoja  na  kati  ya  Sekretariati  ya 
Baraza  la  Maaskofu  na  Halmashauri  Walei  na  VMJ  za  kitume 
kwa  upande  mwingine.  Yeye  ni  msemaji  wa  masuala  yote  ya 
Utume  wa  Walei  katika  vikao / mikutano  ya  wakuu  wa  idara.

72.	 Katika  mikutano  ya  uchaguzi  wa  Halmashauri  Walei / Vyama /
Mashirika  ya  kitume  Askofu  Mwenyekiti  wa  Idara  au  Katibu 
Mtendaji  wa  idara  ndiye  mwenye  kutoa  neno  la  mwisho.

SEHEMU  D:  WASHAURI  WA  KIROHO  (CHAPLAINS)
73.	 Hawa huteuliwa  na   Askofu  au  Baraza  la   Maaskofu  katika 

ngazi  ya Jimbo  au  Taifa  kwa   ajili  ya   kusimamia  maisha  ya 
kiroho  ya  wanachama  wa  utume  (mahususi).

74.	 Majukumu  ni:
74.1	 Kupendekeza  dhamira  za  kiroho  kwa  kila  mwaka  kwa  

kushirikiana  na  chama/shirika  husika.
74.2	 Kuongoza  mafungo, tafakari  na  ibada  mbalimbali
74.3	 Kusimamia  utekelezaji  wa  utume  kwa  mujibu  wa  roho ya  

mwanzilishi  wa  utume  kwa  mujibu  wa  roho  ya mwanzilishi  
wa  utume  husika.

74.4	 Kushauri  juu  ya  maisha  asili  na  ya  uchaji  kwa wanachama/
wanashirika.

74.5	 Bila  kuathiri  utendaji  wao, mipango  ya  utendaji  ya washauri  
wa  kiroho  iratibiwe.
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	 Pamoja  na  mipango  mingine  ya  kitume  kiidara  ili kujenga  
umoja  wa  kiidara

74.6	 Washauri  wa  kiroho  wawashirikishe  wakuu  wa  idara  
(wakurugenzi (J) na  katiba  mtendaji  wa  idara  (T) kama  mashauri  
wa  jumla  wa   mipango  yote  kabla haijatekelezwa.

SURA  YA  TISA

SEHEMU  A:  MALI  YA  HALMASHAURI

75.	 Halmashauri  inaweza  kuwa  na  mali inayohamishika  ama  
isiyohamishika. Mali  hii  itamilikiwa  kadiri ya  sheria   za   kanisa  
(CIC 1983, Kitabu V)  na  sheria   za  nchi.

75.1	 Askofu  Jimbo  anaweza   kutunga  sheria  ndogo iliyo chini  ya  
sheria  za  kanisa  juu  ya  mali ya  Halmashauri ya  Walei.

75.2	 Askofu, kwa     nafasi  yake     katika  Kanisa  mahalia, atahakikisha  
kuwa   mali  ya  Halmashauri Walei  iko  na inatumika    kwa   ajili   
ya  kazi   na  malengo ya  Kanisa Katoliki.

75.3	 Mali  hii  ni  lazima  ilenge kufanikisha  Utume wa  Walei na  Ustawi  
wao.

75.4	 Mali  itakayozidi  kiwango cha  kawaida  itatunzwa  kwa kufuata  
sheria  na  maelezo  ya  Baraza  la Maaskofu  na Kanisa  kwa  ujumla.

75.5	 Halmashauri    Walei    haitajiingiza     katika   umiliki  na uendeshaji   
wa   miradi   ya   kiuchumi   inayopingana na mtazamo   wa    utume  
wa  kanisa katoliki  mahalia  ama kiulimwengu.



37

75.6	 Kabla  ya  kumiliki  mali  yenye  kuzidi  kiwango kinachowekwa  na  
Maaskofu, Halmashauri  Walei lazima  itafute  ushauri  na  ruhusa  
kutoka kwa Askofu  Jimbo.

SEHEMU  B:  UPOKEAJI  NA  UWEKAJI  WA  FEDHA
76.	 Stakabadhi  zitolewe  kuhusu  michango, zawadi  na  mapato  yote 

ya  Halmashauri.
77.	 Fedha  hizo  hata  mali  nyingine  zinazohamishika  na sizizohamishika  

zitatunzwa  chini  ya  uangalizi  wa  kituo  cha Kanisa, kama   vile  
Parokia, jimbo  au  Baraza  la  Maaskofu Katoliki  Tanzania

78.	 Halmashauri  inaweza  kuwa  na  akaunti  yake  ya  benki  ikiwa 
jambo  hilo  ni  lazima  sana  na  linaongeza  ufanisi. Watakaotia 
saini  za  kutoa  fedha  kutoka  Benki  ni  wale  watakaokubaliwa 
na  uongozi  hiarakia.

79.	 Mapato  na  matumizi  yote  ya  Halmashauri  yatatayarishwa  na 
kutekelezwa  chini  ya  mwavuli  wa  Parokia, Jimbo  na  Baraza  
la Maaskofu  Katoliki Tanzania (TEC) ili  Kanisa  linufaike.

SEHEMU  C:  KUKOPA  NA  KUKOPESHA
80.	 Halmashauri  inaweza  kukopa  na  kukopesha, pia  kufanya  

biashara  kupata  mapato  ya  kuendesha   shughuli  zake  baada  
ya  kushauriwa  na  kupata  idhini  ya  viongozi  Hiararkia.  Ulipaji  
wa  mikopo  utafanywa  na  Halmashauri   bila  kutegemea  mali  
ya  Parokia, Jimbo  ama  TEC.
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SEHEMU D: KUSHITAKI NA KUSHITAKIWA

81.		 HALMASHAURI inaweza kushiriki au kushitakiwa kwa mambo 
yale yasiyo ya Parokia, Jimbo, TEC au Kanisa katoliki  kwa  ujumla. 
Masuala ya  Imani  na maadili ya  kanisa  katoliki  hayataweza  
kufikishwa mahakamani   na  Halmashauri  Walei. Halmashauri 
Walei haina uwezo kuliwakilisha katika mahakama kwa kesi 
inazolihusu Kanisa kwa ngazi yoyote ile kama haitakuwa imeagizwa 
kuwa mwakilishi wa Kanisa.

SEHEMU E: MWAKA WA HALMASHAURI
82.	 Mwaka wa HALMASHAURI Utakuwa tangu tarehe Mosi Julai 

mpaka tarehe thelathini ya mwezi Juni, mwaka unaofuata kulingana 
na mwaka wa Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania.

SEHEMU F: 	UHUSIANO
83.	 Lazima kuwepo ushirikiano na uhusiano mwema kati ya 

HALMASHAURI na vyombo vingine vya kanisa ya wokovu wa 
wanadamu. Halmashauri Walei itajenga uhusiano kwa kuzingatia 
taratibu za utendaji na mahusiano zinazowekwa na Idara ya Utume 
wa Walei Taifa au jimbo pamoja na sheria za Kanisa kwa ujumla.

84.	 HALMASHAURI YA WALEI kwa kufuata matamko ya wachungaji 
wa kanisa itaweka uhusiano mzuri na ushirikiano kati yake na 
HALMASHAURI WALEI za nchi nyingine. Itajenga undugu 
kamili kati yake na makundi ya kikristo na madhehebu yasiyo ya 
Kikatoliki, yasiyo ya  Kikristo na hata  yale yasiyo  ya kidini.
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SEHEMU G: WADHAMINI

85.	 Wadhamini  wa  fedha  na  mali  za Halmashauri ni Paroko, Askofu 
na Baraza  la  Maaskofu

SEHEMU H: KANUNI

86.	 HALMASHAURI  YA  WALEI kwa ngazi zote itaongozwa na 
katiba hii itakayoanza kutumika tarehe itakayoamuliwa Baraza la 
Maaskofu Katoliki Tanzania.

86.1	 Katiba  hii   ni   moja   kwa  HALMASHAURI  YA WALEI     
TANZANIA,     katika      vikao     vyake mbalimbali  kama  vile. 
JNNK/   MTAA/    VIGANGO   / PAROKIA NA JIMBO   / TAIFA 
HALMASHAURI ya mahali inaweza kutengeneza kanuni kwa ajili 
ya utekelezaji wa kazi kila siku mradi kanuni hizo zisivuke mipaka 
ya katiba hii.
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SURA YA KUMI

KUBADILI KATIBA / KAULI YA MWISHO
87.	 Taarifa  ya  miezi mitatu,  kwa  maandishi, lazima itumwe kwa 

HALMASHAURI KUU kuhusu mabadiliko yoyote au nyongeza  
za Katiba hii kabla  ya Mkutano Mkuu  wa HALMASHAURI  na 
Taifa kutoka wajumbe wasiopungua kumi na HALMASHAURI  
Taifa.

88.	 Kamati Tendaji, italeta mapendekezo ya mabadiliko au nyongeza 
hizo mbele ya Halmashauri Kuu ya Taifa ili zijadiliwe.

89.	 Theluthi mbili ya wajumbe waliohudhuria mkutano  huo wa Taifa 
walikubali mabadiliko yoyote au nyongeza hizo zitajumuishwa 
rasmi katika Katiba hii.

90.	 Mabadiliko au  /  nyongeza  zitaweza   kuwa   halali zikipendekezwa  
wakati   wa    mkutano   Mkuu   wa HALMASHAURI  YA    WALEI    
na   kujadiliwa   na kukubaliwa   na  theluthi  mbili   ya  wajumbe  
wa Taifa waliohudhuria Mkutano huo.

91.	 Marekebisho    yaliyofanywa   yatakuwa   na  nguvu  za kiutendaji   
baada   ya   kukubaliwa   na  kupitishwa  na Baraza la Maaskofu 
Katoliki Tanzania.

92.	 KAULI YA MWISHO:  Baraza   la  Maaskofu  Katoliki Tanzania  
litatoa  kauli  ya   mwisho  kuhusu  katiba  hii.

93.	 Baraza    la   Maaskofu   Katoliki    Tanzania   linaweza kusimamisha 
na kutaka mabadiliko ya Katiba hii wakati wowote ule inapokuwa 
lazima.
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